Skip Ribbon Commands
Skip to main content
Thứ ba, ngày 30/11/2021

Tổng hợp hỏi đáp Gửi thông tin hỏi đáp

Độc giả: Nguyễn Cát Huy - Quảng Ngãi

 Tôi muốn lập một trang web tin tức. Vậy tôi có cần phải xin giấy phép của Bộ Thông tin và Truyền thông hay không? Nếu có thì phải đăng kí như thế nào?

- 5 năm trước
Trả lời:
Theo quy định tại điểm a Khoản 2 Điều 2 Thông tư số 09/2014/TT-BTTTT ngày 19 tháng 8 năm 2014 của Bộ Thông tin và Truyền thông quy định chi tiết về hoạt động quản lý, cung cấp, sử dụng thông tin trên trang thông tin điện tử và mạng xã hội (Thông tư số 09/2014/TT-BTTTT), thì trang thông tin điện tử tổng hợp quy định tại Khoản 2 Điều 20 Nghị định số 72/2013/NĐ-CP ngày 15 tháng 7 năm 2013 của Chính phủ về quản lý, cung cấp, sử dụng dịch vụ Internet và thông tin trên mạng thuộc đối tượng phải cấp phép, Khoản 2 Điều 20 Nghị định số 72/2013/NĐ-CP quy định như sau: Trang thông tin điện tử tổng hợp là trang thông tin điện tử của cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp cung cấp thông tin tổng hợp trên cơ sở trích dẫn nguyên văn, chính xác nguồn tin chính thức và ghi rõ tên tác giả hoặc tên cơ quan của nguồn tin chính thức, thời gian đăng, phát thông tin đó.
 
Thành phần hồ sơ đề nghị cấp giấy phép thiết lập trang thông tin điện tử tổng hợp được quy định tại Khoản 1 Điều 6 Thông tư số 09/2014/TT-BTTTT.
 
Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử
Độc giả: TTB - huyện Tịnh Biên, tỉnh An Giang

Trong thời gian qua, tôi có gửi câu hỏi và phản ánh về tình trạng các phòng net game mở sai qui định (vi phạm khoảng cách 200m so với các trường học) trên địa bàn huyện Tịnh Biên, tỉnh An Giang.

Thanh tra Bộ Thông tin và Truyền thông cũng đã trả lời tôi và có đề nghị tôi cung cấp: tên, địa chỉ, số điện thoại liên hệ, số đăng ký kinh doanh của “điểm cung cấp net game” mà tôi phản ánh.
 
Do trên địa bàn có quá nhiều phòng net game, nên tôi không thể ghi nhận hết. Vì vậy, tôi chỉ có thể cung cấp điểm có sai phạm rõ ràng nhất và con em tôi hay chơi mà tôi nhìn thấy trên đường đi làm hàng ngày...

 

- 5 năm trước
Trả lời:

K/g ông TTB

Xét vụ việc thuộc thẩm quyền giải quyết của Sở TT&TT An Giang, Thanh tra Bộ TT&TT đã gửi công văn số 284/TTra ngày 20/5/2016 tới Sở TT&TT tỉnh An Giang đề nghị kiểm tra, xử lý theo quy định pháp luật. Xin thông báo để ông biết.

Ban Biên tập

Độc giả: Trần Nam Hải - 333 Trần Hưng Đạo, Phường Cầu Kho, Q1, TP.HCM
hai.trannam@vsfc.com.vn
Tôi xin được hỏi 02 vấn đề:
 
Vấn đề thứ nhất: Theo Thông tư số số 03/2014/TT-BTTT Quy định Chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin (CNTT) của Bộ trưởng Bộ Thông tin và Truyền thông, có hiệu lực từ ngày 28/04/2014, thông tư quy định chuẩn kỹ năng sử dụng CNTT bao gồm: Chuẩn kỹ năng sử dụng CNTT cơ bản; Chuẩn kỹ năng sử dụng CNTT nâng cao. Tuy nhiên tại đơn vị tôi có ý kiến cho rằng đã có bằng đại học thì coi như tương đương với chứng chỉ B Tin học và đương nhiên là có đủ các kỹ năng sử dụng CNTT cơ bản. Như vậy có đúng không?
 
Vấn đề thứ hai: Thông tư số 19/2011/TT-BTTTT của Bộ Thông tin và Truyền thông ngày 01/7/2011 quy định về áp dụng tiêu chuẩn định dạng tài liệu mở trong cơ quan nhà nước. Thông tư này có từ 2011, tuy nhiên cho đến nay việc áp dụng (nhất là các cơ quan cấp Bộ) chưa triệt để. Như vậy đơn vị tôi không áp dụng chuẩn định dạng tài liệu theo Thông tư số 19/2011/TT-BTTTT được không? Xin cảm ơn.
 
- 5 năm trước
Trả lời:
1. Chương trình tin học ứng dụng A,B,C được ban hành theo Quyết định 21/2000/QĐ-BGD&ĐT từ năm 2000 đến nay (hơn 15 năm) không còn phù hợp với sự thay đổi của CNTT và yêu cầu của người sử dụng, không đáp ứng yêu cầu về kiến thức, kỹ năng quy định tại Thông tư 03/2014/TT-BTTTT. Tuy vậy, đối với những người đã tốt nghiệp cao đẳng, đại học một số chuyên ngành có liên quan đến CNTT, ngày 15/12/2014 Bộ Thông tin và Truyền thông đã có công văn số 3656/BTTTT-CNTTT gửi Bộ Nội vụ cho ý kiến công nhận những người tốt nghiệp mã ngành đào tạo sau đây thỏa mãn yêu cầu của Chuẩn kỹ năng sử dụng CNTT cơ bản:
 
Cao đẳng
 
Đại học
Mã ngành
Tên ngành
 
Mã ngành
Tên ngành
51140210
Sư phạm Tin học
 
52140210
Sư phạm Tin học
51320104
Truyền thông đa phương tiện
 
52320104
Truyền thông đa phương tiện
51340405
Hệ thống thông tin quản lý
 
52340405
Hệ thống thông tin quản lý
51340406
Công nghệ truyền thông
 
52340406
Công nghệ truyền thông
51480101
Khoa học máy tính
 
52460112
Toán ứng dụng
51480102
Truyền thông và mạng máy tính
 
52480101
Khoa học máy tính
51480104
Hệ thống thông tin
 
52480102
Truyền thông và mạng máy tính
51480201
Công nghệ thông tin
 
52480103
Kỹ thuật phần mềm
51480202
Tin học ứng dụng
 
52480104
Hệ thống thông tin
51510304
Công nghệ kỹ thuật máy tính
 
52480201
Công nghệ thông tin
 
 
 
52510304
Công nghệ kỹ thuật máy tính
 
 
 
52520214
Kỹ thuật máy tính
 
2. Thông tư 19/2011/TT-BTTTT của Bộ Thông tin và Truyền thông ngày 01/7/2011 quy định về áp dụng tiêu chuẩn định dạng tài liệu mở trong cơ quan nhà nước đến nay vẫn còn hiệu lực thi hành. Do vậy, các quy định của văn bản này vẫn còn nguyên hiệu lực thực thi. Các cơ quan, đơn vị thuộc đối tượng điều chỉnh của Thông tư này cần nghiêm túc thực thi áp dụng tiêu chuẩn định dạng tài liệu mở theo các quy định tại Thông tư.

Vụ Công nghệ thông tin

Độc giả: Nguyễn Thị Nhung - Ealy - Sông Hinh - Phú Yên
nhungkute.nguyen04@gmail.com

Cho em hỏi là muốn tải 2 clip  về tuyên truyền số hóa truyền hình mặt đất trên sóng phát thanh đã được điều chỉnh thì tải ở đâu? sao em lên tải mà không thấy cái clip nào vậy?

- 5 năm trước
Trả lời:

Chị có thể truy cập vào chuyên mục "Số hóa truyền dẫn phát sóng truyền hình mặt đất", mục "Tài liệu tuyên truyền" tại địa chỉ: http://mic.gov.vn/shth/Pages/ChuyenMuc/1490/video-audio-clip.html để tải Video clip, Audio clip để tuyên truyền.

Ban Biên tập

Độc giả: TRẦN ANH CƯỜNG - 107 Nguyễn Nghiêm - TP Quảng Ngãi - tỉnh Quảng Ngãi
cuong_trananh@yahoo.com

 Kính gửi Bộ TT&TT. Tôi muốn tham gia khóa học bồi dưỡng kiến thức về ngành in để có chứng chỉ ngành in, nhưng tại Quảng Ngãi nơi tôi làm nghề không có cơ sở dạy để cấp chứng chỉ. Mong Bộ TT&TT chỉ dẫn cụ thể để tôi có thể học để lấy chứng chỉ về hoạt động trong lĩnh vực in ấn. Xin chân thành cảm ơn.

- 5 năm trước
Trả lời:
Anh có thể đăng ký tham gia khoá học tại: Trường Đại học Bách Khoa Hà Nội - ĐT: 04. 38683797
Chị Hà: 093.6370976
Chị Nguyên: 091.3017535
Khi đăng ký sẽ được Trường hướng dẫn cụ thể.
 
Cục Xuất bản, In và Phát hành - Bộ Thông tin và Truyền thông
Độc giả: Phan Lệ Hoa - thành phố Cần Thơ
lehoacantho@gmail.com

Tôi công tác tại một cơ quan báo chí trung ương, có thi đậu đầu vào nhưng do khi đi làm đã 41 tuổi nên không được vào biên chế mà cơ quan ký hợp đồng lao động với chức danh biên tập viên, công việc như một phóng viên, biên tập viên chính thức làm toàn thời gian liên tục trong 12 năm nay, số lượng tác phẩm được công bố như tất cả phóng viên chính thức. Tuy nhiên, cơ quan xếp vào loại ký hợp đồng ngắn hạn, mỗi năm ký lại một lần, lương gọi là loại khoán gọn, 9 năm liên tục tự trích lương đóng 100% các loại bảo hiểm (do cơ quan lý giả lương khoán gọn 2 triệu rưỡi là đã có tính tiền bảo hiểm trong đó luôn rồi), mới đây mới đóng theo luật lao động. Tôi tốt nghiệp đại học ngữ văn chính quy. Tôi và phòng quản lý tôi nhiều lần đề nghị cấp thẻ nhà báo cho tôi nhưng không hiểu sao đều bị ách lại. Với luật sửa đổi mới thì tôi có thuộc diện được cấp thẻ nhà báo hay không? Tại sao nhiều người không có tác phẩm báo chí vẫn được cấp thẻ nhà báo, còn tôi thì không?

- 5 năm trước
Trả lời:
Theo quy định tại Thông tư số 07/2007/TT-BVHTT hướng dẫn cấp, đổi và thu hồi thẻ nhà báo của Bộ Văn hóa – Thông tin, người được xét cấp Thẻ nhà báo phải bảo đảm các điều kiện và tiêu chuẩn sau đây:
 
“a. Tốt nghiệp đại học; trường hợp là người dân tộc thiểu số đang công tác tại cơ quan báo chí miền núi hoặc chương trình phát thanh, truyền hình tiếng dân tộc thiểu số phải có bằng tốt nghiệp phổ thông trung học trở lên;
 
b. Có thời gian công tác liên tục theo chế độ biên chế hoặc hợp đồng dài hạn tại cơ quan báo chí đề nghị cấp Thẻ từ ba (3) năm trở lên, tính đến thời điểm xét cấp Thẻ;
 
c. Hoàn thành nhiệm vụ chuyên môn, nghiệp vụ của cơ quan báo chí phân công;
 
d. Không vi phạm quy định về phẩm chất, đạo đức nghề nghiệp báo chí; không bị xử lý kỷ luật từ khiển trách trở lên trong thời hạn 12 tháng tính đến thời điểm xét cấp Thẻ;
 
 
e. Được cơ quan báo chí, cơ quan chủ quản báo chí, Sở Văn hóa - Thông tin (đối với báo chí các tỉnh, thành phố) và Hội nhà báo cùng cấp thống nhất đề nghị cấp Thẻ nhà báo.”
 
Đối chiếu với quy định trên, bạn làm việc theo chế độ hợp đồng ngắn hạn, khoán việc. Do vậy, chưa có đủ điều kiện và tiêu chuẩn để được cấp Thẻ nhà báo.

Cục Báo chí - Bộ Thông tin và Truyền thông