Skip Ribbon Commands
Skip to main content
Thứ năm, ngày 22/02/2024

Số hóa truyền hình mặt đất Gửi thông tin hỏi đáp

Độc giả: Vũ Quốc Việt - Hải phòng
quocvietk15@gmail.com
Kính gửi Ban Quản trị, Hiện tôi đang tìm thông tin về Danh sách các Doanh nghiệp hiện đang cung cấp dịch vụ điện thoại Internet. Tôi không tìm thấy trong Website của Bộ. Nếu Ban quản trị có thông tin này thì làm ơn gửi tới địa chỉ mail của tôi. Xin trân trọng cám ơn. - 11 năm trước
Trả lời:

Thông tin bạn cần tìm hiện đang có trên website Bộ tại địa chỉ http://mic.gov.vn/vn/newsdetail/solieuthongke_vienthong/9683/index.mic. Bạn nhấn vào chi tiết để xem.

Chúc bạn thành công

Độc giả: Lê Hữu Nam - 23 Lê Quý Đôn, Đông Hà, Quảng Trị
lehuunam2002@yahoo.com
Tôi vẫn chưa hiểu định nghĩa Xuấn bản phẩm (nội dung, hình thức, ...) ví dụ như tài liệu tập huấn của một cơ quan nào đó có phải là một xuất bản phẩm không? Vậy tôi kính nhờ Bộ TT&TT định nghĩa- 11 năm trước
Trả lời:

Định nghĩa xuất bản phẩm đã có trong Luật xuất bản, mời bạn tham khảo tại http://mic.gov.vn/VBQPPL/vn/documentdetail/8617/index.mic

Độc giả: Hoàng Lê Nhu - 3/11, Lương Định Của, Kim Liên, Đống Đa, Hà Nội
hoangnhu1982@gmail.com; hoangnhu@thaingoc.net
Gửi Bộ Thông tin và Truyền thông Việt Nam, Tôi tên Hoàng Lê Trung, là Giám đốc công ty TNHH Thái Ngọc có địa chỉ tại 129/12, Lê Lư, Phường Phú Thọ Hòa, Quận Tân Phú, thành phố Hồ Chí Minh. Tôi có một vấn đề muốn hỏi Bộ Thông tin và Truyền thông để thực hiện và chấp hành theo đúng pháp luật. Gia đình tôi hiện đang kinh doanh mặt hàng INOX tại thành phố Hồ Chí Minh và có website là "www.thaingoc.net", vào ngày 07-8-2009 công ty Thái Ngọc có nhận được một e-mail từ Bộ Thông tin và Truyền thông về việc chúng tôi đang sử dụng tên miền quốc tế thaingoc.net cho website của mình mà chưa thông báo cho Bộ Thông tin và Truyền thông và cũng theo e-mail này thì chúng tôi đã vi phạm quy định tại Điều 23 – Luật Công nghệ thông tin. Vi phạm này sẽ bị xử phạt theo Điều 11 – Nghị số 28/2009/NĐ-CP ngày 20/3/2009 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong quản lý, cung cấp, sử dụng dịch vụ Internet và thông tin điện tử trên Internet: ”Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng tên miền cấp cao khác tên miền “.vn” mà không thông báo Bộ Thông tin và Truyền thông theo quy định”. Tôi muốn hỏi thư này có phải được Bộ Thông tin và Truyền thông gửi đến chúng tôi hay không? Và hiện chúng tôi cũng đã thực hiện việc đăng ký thông báo tên miền theo website do Bộ Thông tin và Truyền thông cung cấp. Chân thành cảm ơn và trân trọng kính chào. Hoàng Lê Trung- 11 năm trước
Trả lời:

Trung tâm Internet Việt Nam xin trả lời câu hỏi của bạn Trung như sau:
Bức thư bạn hỏi là của Trung tâm Internet Việt nam – VNNIC , một đơn vị có chức năng quản lý tài nguyên internet tại Việt nam của Bộ Thông tin và Truyền thông gửi đến để nhắc nhở bạn. Cám ơn bạn đã thực hiện việc thông báo tên miền tại website : thongbaotenmien.vn của Bộ.

Độc giả: Châu Văn Hưng - ấp Trung 1, thị trấn Phú Mỹ, huyện Phú Tân, tỉnh An GIang
nguyenhung6523@yahoo.co.vn
Hiện nay chính phủ đã ban hành Nghị định 97/2008/NĐ-CP ngày 28/8/2008 về quản lý, cung cấp, sử dụng dịch vụ internet và thông tin điện tử trên internet để thay thế Nghị định số 55/2001/NĐ-CP đã có hiệu lực. Vậy em hỏi thông tư liên tịch số Số: 02 /2005/TTLT-BCVT-VHTT-CA-KHĐT ngày 14/7/2005 về quản lý đại lý Internet còn hiệu lực thi hành hay không- 11 năm trước
Trả lời:
Câu hỏi của bạn trùng với câu hỏi số 38 của Độc giả Huỳnh Thị Thu Thùy ở Quảng Ngãi. Mời bạn xem lại câu trả lời số 38 ở trên.
Độc giả: v. dung -
thangbom8008@gmail.com
Xin hỏi về Thông tư số 24/2009/TT-TTTT ngày 23/7/2009 của Bộ Thông tin và Truyền thông về chế độ báo cáo thống kê cơ sở áp dụng đối với các đơn vị hoạt động thông tin và truyền thông, cụ thể tại biểu số 07/DS dành cho doanh nghiệp có hoạt động công nghệ thông tin: tại mục Mã sản phẩm (cột B, trong phần 1. Sản lượng sản xuất sản phẩm công nghệ thông tin, điện tử chủ yếu), chưa nêu cụ thể Mã sản phẩm lấy từ đâu, theo em biết trong quyết định 1141/QĐ-BBCVT (đã bãi bỏ) tại biểu 02 có mục Mã số thiết bị ( tại phần 2. Sản lượng sản xuất, lắp ráp, xuất khẩu trực tiếp sản phẩm công nghiệp công nghệ thông tin) có giải thích về Mã số thiết bị như sau: Mã số thiết bị, thành phẩm theo mã số Danh mục hàng hoá Xuất Nhập khẩu VN (Mã số HS - lấy tối đa số chữ số). Vậy có phải Mã sản phẩm (24/2009/TT-TTTT) cũng giống như Mã số thiết bị (1141/QĐ-BBCVT) không? Ngoài em có tìm thấy thông tin về Danh mục hàng hoá Xuất Nhập khẩu VN tại trang: (http://www.gso.gov.vn/default.aspx?tabid=405&idmid=6&ItemID=1849) vậy có thể dùng để tham khảo mã sản phẩm không ? Xin hỏi thêm nếu danh nghiệp sản xuất gia công phần mềm có cần điền mục 1, biểu số 07/DS (Sản lượng sản xuất sản phẩm công nghệ thông tin, điện tử chủ yếu) không hay mục này chỉ dành cho doanh nghiệp phần cứng, thiết bị điện tử? xin cảm ơn - 11 năm trước
Trả lời:

Vụ Công nghệ thông tin xin trả lời:
Bạn hiểu việc ghi mã như trong chế độ báo cáo theo Quyết định số 1141/QĐ-BBCVT là đúng. Tuy nhiên, trong quá trình triển khai Quyết định số 1141/QĐ-BBCVT, một số đơn vị phản ánh việc ghi mã theo hướng dẫn là rườm rà, gây khó khăn cho doanh nghiệp, tốn thời gian của doanh nghiệp....Hiện nay, Bộ TTTT đã ban hành Thông tư số 24/2009/TT-TTTT ngày 23/7/2009 quy định việc áp dụng chế độ, mẫu biểu báo cáo mới. Cột Mã sản phẩm (cột B, trong phần 1. Sản lượng sản xuất sản phẩm công nghệ thông tin, điện tử chủ yếu) trong Thông tư 24 sẽ do doanh nghiệp ghi mã số theo Mã quản lý sản phẩm của doanh nghiệp, không bắt buộc ghi theo hệ thống mã số hài hòa thuế quan (HS).
Trường hợp doanh nghiệp ghi Mã sản phẩm theo danh mục hàng hóa xuất nhập khẩu Việt Nam, hay ghi theo HS thì cũng đều được chấp nhận. Chỉ có điều cần ghi đúng và nhất quán. Bên cạnh đó, nếu doanh nghiệp sản xuất và gia công phần mềm thì khuyến khích doanh nghiệp khai vào mục đó nếu việc khai mã và mẫu biểu không gây khó khăn cho doanh nghiệp.

Độc giả: Lê Xuân Quang - Phúc Yên-Vĩnh Phúc
prd_lx_quang@honda.com.vn
Theo Thông tư số 06/2009/TT-BTTTT thì từ ngày 1 tháng 6 năm 2009 bắt buộc các doanh nghiệp sản xuất kinh doanh các thiết bị viễn thông, thiết bị phát sóng vô tuyến điện thì phải chứng nhận và công bố hợp quy, Là 1 đơn vị sản xuất Ô tô, chúng tôi sử dụng thiết bị điều khiển vô tuyến điện (Khóa cửa xe Ô tô) tôi xin hỏi chúng tôi có phải làm thủ tục chứng nhận và công bố hợp quy hay không? Nếu sản phẩm của chúng tôi được nhập từ nước ngoài về thì sẽ phải làm những thủ tục gì? - 11 năm trước
Trả lời:

Cục Quản lý chất lượng Công nghệ thông tin và truyền thông xin trả lời:
Thiết bị cảnh báo, điều khiển xa bằng sóng vô tuyến điện thuộc hai danh mục sau:
- “Danh mục sản phẩm chuyên ngành công nghệ thông tin và truyền thông bắt buộc phải chứng nhận và công bố hợp quy” ban hành kèm theo Thông tư số 07/2009/TT-BTTT ngày 24/03/2009 của Bộ trưởng Bộ Thông tin và Truyền thông. Do đó, bắt buộc phải thực hiện thủ tục chứng nhận hợp quy, công bố hợp quy trước khi cung cấp ra thị trường.
- “Danh mục thiết bị phát, thu-phát sóng vô tuyến điện nhập khẩu cần giấy phép nhập khẩu” qui định tại Phụ lục số 02 của Thông tư số 02/2006/TT-BBCVT ngày 24/4/2006 của Bộ Bưu chính, Viễn thông hướng dẫn thi hành Nghị định số 12/2006/NĐ-CP ngày 23/01/2006 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật Thương mại về hoạt động mua bán hàng hoá quốc tế và các hoạt động đại lý mua, bán, gia công và quá cảnh hàng hoá với nước ngoài đối với hàng hoá thuộc quản lý chuyên ngành của Bộ Bưu chính, Viễn thông (nay là Bộ Thông tin và Truyền thông). Do đó khi nhập khẩu phải có giấy phép nhập khẩu và điều kiện kỹ thuật để cấp giấy phép nhập khẩu là giấy chứng nhận hợp quy.